นานมากแล้วไม่ได้จับภาษาไพทอนอีกเลยเกือบจะร่วมๆสองปีแล้ว เพราะผมใช้เวลาว่างพัฒนาแอพด้วย Dart/Flutter ส่วนใหญ่ขลุกอยู่กับภาษาดาร์ทตลอดมาสองปี ไม่นานมานี้ได้กลับมาใช้ไพทอนอีกครั้ง นั่งงงกับโค้ดไพทอนที่เขียนไว้ว่าตัวเองมาทำอะไรที่นี่ สักพักใหญ่ๆค่อยๆรื้อฟื้นความจำ
ในครั้งนี้ใช้ Visual Studio Code (VS Code) เพื่อแก้ไขโค้ดโปรแกรมแทนเดิมๆที่เคยใช้ Pycharm เพราะหลังจากใช้ VS Code ในการพัฒนาแอพด้วยภาษาดาร์ททำให้ติดใจ ชอบในความเบาและรองรับได้หลากหลายภาษามาก แต่ผมติดตั้งสภาวะแวดล้อม (Env) ไพทอนด้วย Miniconda เหมือนเดิม
![](https://i0.wp.com/www.priabroy.name/wp-content/uploads/2023/10/Screenshot-2023-10-21-090529.png?resize=688%2C446&ssl=1)
จากเดิมผมปรับธีมมืดและธีมสว่างใน Surveyor Pocket Tools แบบแมนวลโดยใช้แนว Stylesheet ที่มีคนทำมาให้ใช้แลดูไม่เป็นธรรมชาติเลย ลองดูรูปด้านล่าง
![](https://i0.wp.com/www.priabroy.name/wp-content/uploads/2023/10/Screenshot-2023-10-21-085820.png?resize=688%2C185&ssl=1)
ตอนนี้ผมปรับธีมมาใช้ของระบบปฏิบัติของวินโดส์ ก่อนหน้านี้ในโปรเดิมให้เลือกธีมได้ว่าจะเอาธีมมืดหรือสว่าง ตอนนี้ตัดออกใช้ของระบบอย่างเดียว ถ้าปรับวินโดส์เลือกธีมมืดหรือธีมสว่าง โปรแกรมจะปรับตัวเองตามอัตโนมัติ ทำให้ความมืดดูเป็นธรรมชาติ
![](https://i0.wp.com/www.priabroy.name/wp-content/uploads/2023/10/spt_v141build780_p01.png?resize=688%2C185&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/www.priabroy.name/wp-content/uploads/2023/10/spt_v141build780_p02.png?resize=688%2C185&ssl=1)
ส่วนในการคำนวณไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม เพียงแต่ใช้ไลบรารีรุ่นใหม่ของ PROJ หรือ PROJ4 ปัจจุบันนี้คือ 9.3.0 ผ่านไลบรารีของไพทอนคือ pyproj
ดาวน์โหลดรุ่น V1.41 build 780 มาใช้งานได้แล้วตามลิ๊งค์นี้ โปรดติดตามบทความตอนต่อไปครับ